สวัสดีครับทุกคน วันนี้อยากมาแชร์ประสบการณ์ตรงเลยกับเรื่องราคาเรียนของ Palfish เนี่ยแหละครับ คือเรื่องของเรื่องมันเริ่มมาจากผมเองนี่แหละ อยากจะหาที่ให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษออนไลน์ดูบ้าง ก็เห็นชื่อ Palfish ผ่านๆ ตามาหลายที เลยคิดว่าเอ้อ ลองดูหน่อยสิว่าเป็นยังไง
เริ่มต้นการสืบเสาะ
ตอนแรกเลยนะครับ ผมก็เริ่มจากอะไรง่ายๆ ก่อนเลย ก็คือเปิดคอมแล้วก็ลองหาข้อมูลในเน็ตนี่แหละครับ พิมพ์ไปเลย “ราคาเรียน Palfish” “Palfish เรียนยังไง” อะไรทำนองนี้ ผลลัพธ์ที่ได้ก็มีเยอะแยะไปหมดเลยครับ บางเว็บก็บอกว่าดีอย่างนั้นอย่างนี้ บางคนก็บอกว่าคุ้มค่า แต่เรื่องราคานี่สิครับ มันไม่ค่อยมีบอกแบบชัดๆ ตรงๆ สักเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะเจอเป็นรีวิวการใช้งานมากกว่า
ผมก็พยายามอ่านๆ ดูไปเรื่อยๆ นะครับ บางทีก็เจอคนพูดถึงราคาเป็นคลาสบ้าง เป็นแพ็กเกจบ้าง แต่ตัวเลขมันก็ไม่ค่อยจะตรงกันเท่าไหร่ ทำเอาผมเริ่มงงๆ นิดหน่อยว่าตกลงแล้วมันยังไงกันแน่ คือมันไม่มีแบบ bảng giá ชัดเจนเหมือนไปเรียนพิเศษตามสถาบันทั่วไปไงครับ
ลองของจริง ดูซิเป็นไง
หลังจากงมหาในเน็ตอยู่พักใหญ่ แล้วก็ยังไม่ได้คำตอบที่ชัดเจน ผมเลยตัดสินใจว่า เอาล่ะ ลองโหลดแอปมาดูเลยดีกว่า เผื่อในแอปมันจะมีบอกรายละเอียดชัดเจนขึ้น พอโหลดแอปเสร็จปุ๊บ สมัครอะไรเรียบร้อย ก็จะมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาครับ น่าจะเป็นที่ปรึกษาการขายหรืออะไรทำนองนั้นแหละ
ทีนี้แหละครับ ผมถึงได้รู้รายละเอียดเรื่องราคาจริงๆ จังๆ สักที เขาจะไม่ได้มีราคาตายตัวแบบว่าคลาสละเท่าไหร่เป๊ะๆ นะครับ แต่จะมาเป็นแพ็กเกจเรียนเสียมากกว่า ซึ่งแพ็กเกจนี่ก็มีหลายแบบให้เลือกอีก
- มีทั้งแบบเรียนกับครูเจ้าของภาษาเลย (Native Speaker) ราคาก็จะสูงหน่อย
- แล้วก็มีแบบเรียนกับครูชาวฟิลิปปินส์ อันนี้ราคาก็จะย่อมเยาลงมาหน่อย
- แต่ละแพ็กเกจก็จะมีจำนวนคลาสไม่เท่ากัน ระยะเวลาการใช้งานก็ต่างกันไปอีก
ตอนที่คุยกับเจ้าหน้าที่ เขาก็จะพยายามแนะนำแพ็กเกจที่คิดว่าเหมาะกับเรา หรือบางทีก็อาจจะเป็นแพ็กเกจที่มีโปรโมชั่นอยู่ตอนนั้นพอดี ซึ่งตรงนี้แหละครับที่ต้องดูดีๆ เพราะบางทีโปรโมชั่นมันก็ทำให้เราตาลายได้เหมือนกัน คือลดเยอะจริง แต่ก็ต้องซื้อคลาสเยอะตามไปด้วย
แล้วตกลงมันเท่าไหร่ล่ะ?
ถ้าจะให้บอกเป็นตัวเลขเป๊ะๆ เนี่ย มันก็พูดยากครับ เพราะอย่างที่บอกไปว่ามันขึ้นอยู่กับแพ็กเกจที่เราเลือกเลย แต่จากที่ผมลองคำนวณดูคร่าวๆ นะครับ ถ้าเป็นคลาสกับครูฟิลิปปินส์ ราคาต่อคลาสก็จะตกอยู่ราวๆ สองร้อยกว่าบาท ถึงสามร้อยกว่าบาท แล้วแต่ว่าเราซื้อแพ็กเกจใหญ่แค่ไหน ยิ่งซื้อเยอะ คลาสเยอะ ราคาต่อคลาสก็จะถูกลงมาอีก
ส่วนถ้าเป็นครูเจ้าของภาษา ราคาก็จะโดดขึ้นไปอีกครับ อาจจะอยู่แถวๆ สี่ร้อย ห้าร้อย หรืออาจจะมากกว่านั้นต่อคลาส อันนี้ก็แล้วแต่โปรโมชั่น ณ ตอนนั้นด้วยนะครับ บางทีก็มีแบบซื้อ 1 แถม 1 หรือลดกี่เปอร์เซ็นต์ก็ว่าไป ทำให้ราคาเฉลี่ยต่อคลาสดูน่าสนใจขึ้น
สิ่งที่ผมสังเกตได้อย่างนึงคือ เขาจะเน้นขายเป็นคอร์สใหญ่ๆ ไปเลยครับ แบบเรียนกันยาวๆ หลายสิบหรือเป็นร้อยคลาส ซึ่งถ้าหารออกมาต่อคลาสแล้วมันก็ดูเหมือนจะไม่แพงมาก แต่เงินก้อนแรกที่ต้องจ่ายไปมันก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันนะ
สรุปจากประสบการณ์ส่วนตัว
สุดท้ายแล้ว ผมก็ยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อแพ็กเกจของ Palfish นะครับ เพราะพอมานั่งคิดดูแล้ว รู้สึกว่าราคามันก็ยังค่อนข้างสูงอยู่สำหรับผม เมื่อเทียบกับตัวเลือกอื่นๆ ที่มีในตลาด แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า Palfish ไม่ดีนะครับ ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับความต้องการและงบประมาณของแต่ละคนมากกว่า
ถ้าใครที่อยากให้ลูกได้เรียนกับครูต่างชาติจริงๆ จังๆ แล้วก็มีงบประมาณถึง ผมว่า Palfish ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเลยทีเดียว เพราะจากที่ดูรีวิวมาหลายๆ ที่ คุณภาพการสอนเขาก็ดูโอเคเลยครับ แต่ถ้าใครที่งบจำกัดหน่อย อาจจะต้องลองมองหาตัวเลือกอื่น หรือรอช่วงที่มีโปรโมชั่นแรงๆ ก็อาจจะคุ้มค่ากว่า
นี่ก็เป็นประสบการณ์ที่ผมไปลองสืบเสาะเรื่องราคาของ Palfish มานะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังสนใจอยู่บ้างไม่มากก็น้อย อย่างน้อยก็จะได้พอเห็นภาพรวมว่าเขาคิดราคากันยังไง ต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง ลองเอาไปพิจารณากันดูครับผม
ค้นหาคอร์สที่เหมาะกับคุณ
0 Comments