สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้ก็มาแชร์ประสบการณ์ตรงๆ ที่ไปลองทำมาอีกแล้วนะครับ พอดีวันก่อนมีคนหลังไมค์มาถามเรื่อง PalFish class ว่าราคามันประมาณไหนยังไง ผมก็เลยเออ ลองไปค้นๆ ดูเองเลยดีกว่า จะได้เอามาเล่าสู่กันฟังได้แบบสดๆ ร้อนๆ
เริ่มแรกเลยนะครับ ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมาก่อนหรอกนะว่า PalFish นี่มันเป็นยังไง ก็เลยต้องเริ่มจากศูนย์เลย คือเปิดคอมพิวเตอร์ขึ้นมา แล้วก็เข้า Google นี่แหละครับ พิมพ์ไปตรงๆ เลยว่า “Palfish class ราคา” อะไรทำนองนี้แหละ
ผลที่ได้ออกมานี่สิครับ มันไม่ได้มีบอกเป็นตัวเลขเป๊ะๆ แบบตายตัวเหมือนเราไปซื้อของใน Shopee Lazada อะไรแบบนั้นหรอกนะ ที่เจอส่วนใหญ่จะเป็นแบบ… เว็บไซต์ที่รีวิวบ้าง เป็นกระทู้ถามตอบในเว็บบอร์ดเด็กดี พันทิปอะไรเทือกนั้นซะเยอะเลยครับ แล้วก็มีพวกเอเจนซี่หรือคุณครูที่เขารับสอนโดยตรงมาโพสต์โปรโมทคลาสของตัวเอง
ผมก็เลยลองคลิกเข้าไปดูตามลิงก์พวกนั้นแหละครับ ก็จะเจอข้อมูลประมาณนี้:
- ราคาขึ้นอยู่กับประเภทครู: อันนี้ชัดเจนเลย คือถ้าเป็นครูเจ้าของภาษา (Native Speaker) ราคาก็จะสูงหน่อย แต่ถ้าเป็นครูฟิลิปปินส์ หรือครูไทยที่สอนภาษาอังกฤษ ราคาก็จะย่อมเยาลงมา
- ราคาขึ้นอยู่กับแพ็กเกจ: ส่วนใหญ่เขาจะไม่ขายเป็นคลาสเดี่ยวๆ ครับ มักจะขายเป็นแพ็กเกจ เช่น 20 คลาส, 50 คลาส, 100 คลาส ยิ่งซื้อเยอะ ราคารวมต่อคลาสก็อาจจะถูกลงมาหน่อย
- โปรโมชั่นแต่ละช่วง: อันนี้ก็สำคัญครับ บางทีก็มีโปรโมชั่นลดแลกแจกแถม หรือมีโค้ดส่วนลดต่างๆ ทำให้ราคาไม่นิ่งเลย
- ระยะเวลาของคลาส: บางคลาส 25 นาที บางคลาส 50 นาที อันนี้ก็มีผลกับราคาเหมือนกัน
ผมก็ลองพยายามหาแบบที่เป็นราคามาตรฐานจากตัวแอป PalFish โดยตรงดูนะ แต่ก็หาไม่เจอแบบชัดๆ ครับ ส่วนใหญ่เขาจะให้เราทักไปสอบถาม หรือลงทะเบียนแล้วจะมีเจ้าหน้าที่ติดต่อกลับมาให้รายละเอียดอีกที เหมือนเขาอยากจะคุยกับเราก่อนเพื่อเสนอแพ็กเกจที่เหมาะกับเราที่สุดมั้ง
จำได้ว่าตอนลูกผมยังเล็กๆ เนี่ย ก็เคยคิดจะหาคลาสเรียนออนไลน์ให้เขาเหมือนกันนะ ตอนนั้นก็งงๆ กับราคาแบบนี้แหละครับ ต้องไปโพสต์ถามตามกลุ่มแม่ๆ ในเฟซบุ๊กเอาว่าใครเคยให้ลูกเรียนบ้าง ราคาเท่าไหร่ คุ้มไหม อะไรแบบนี้
แล้วสรุปมันราคาเท่าไหร่กันแน่?
จากที่ผมไปสืบๆ ค้นๆ มาทั้งหมดเนี่ย ถ้าให้กะๆ เป็นตัวเลขกลมๆ นะครับ
ถ้าเป็นครูฟิลิปปินส์ หรือครูที่ไม่ใช่เจ้าของภาษาโดยตรง ราคาที่เห็นผ่านๆ ตาก็อาจจะเริ่มตั้งแต่ประมาณ 200 บาทต่อคลาส (กรณีซื้อเป็นแพ็กเกจเยอะๆ) ไปจนถึง 400-500 บาทก็มีครับ
แต่ถ้าเป็นครูเจ้าของภาษาเลย อันนี้ราคาก็จะโดดขึ้นไปอีก อาจจะเริ่มที่ 500-600 บาทต่อคลาส ไปจนถึงหลักพันบาทต่อคลาสก็เห็นมีคนพูดถึงอยู่เหมือนกัน โดยเฉพาะถ้าเป็นคลาสตัวต่อตัวแบบเข้มข้น
ย้ำอีกทีนะครับว่าตัวเลขพวกนี้เป็นแค่การประมาณการจากที่ผมไปไล่ดูตามแหล่งต่างๆ มา ไม่ใช่ราคาทางการที่ฟันธงได้ เพราะมันมีปัจจัยเยอะมากอย่างที่บอกไปข้างต้น
ดังนั้น ถ้าเพื่อนๆ คนไหนสนใจอยากรู้ราคาจริงๆ แบบเป๊ะๆ เลยนะ ผมว่าวิธีที่ดีที่สุดคือ ต้องลองติดต่อ PalFish โดยตรง ผ่านแอปพลิเคชันของเขา หรือลองดูตามเอเจนซี่ที่เขารับสมัครนักเรียนนั่นแหละครับ เขาจะสามารถให้ข้อมูลแพ็กเกจและราคาล่าสุดได้ตรงจุดที่สุด
การค้นหาของผมครั้งนี้ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่ได้มีตัวเลขตายตัวมาให้ แต่ก็พอจะเห็นภาพรวมคร่าวๆ ว่ามันมีปัจจัยอะไรบ้างที่ส่งผลกับราคา หวังว่าข้อมูลที่ไปลองค้นมาให้วันนี้จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่กำลังมองหาข้อมูลเรื่องนี้อยู่นะครับผม!
ค้นหาคอร์สที่เหมาะกับคุณ
0 Comments